Home  |  FAQs  |  Send Enquiries ค้นหา      Shopping cart  .  English version  

Return to Home Page

Location: Resource Center \ กีฬาเทนนิส \ Davis Cup

 Up..
 รายการแข่งขัน Davis Cup
เป็นการแข่งขันระดับนานาชาติประเภททีมชายที่ถือว่าเป็นตัวแทนของประเทศ จึงเป็นการแข่งขันที่มีเกียรติสูงสุด จัดครั้งแรกในปี 1900 ที่สโมสรคริกเกตลองวูดด์ (Longwood Cricket Club) ที่บอสตัน โดยการริเริ่มของ ด็อกเตอร์ ดไว้ทจ์ ฟิลเล่ย์ เดวิส (Dr. Dwight Filley Davis) ด็อกเตอร์หนุ่มจากมหาวิทยาลัยฮาเวิร์ด นักเทนนิสถนัดซ้ายเจ้าตำรับการเสิร์ฟแบบอเมริกันทวิสต์ (American Twist) ซึ่งในครั้งนั้นเป็นการแข่งขันระหว่างนักเทนนิสอเมริกันกับอังกฤษในประเภททีม เพื่อแลกเปลี่ยนมาตรฐานการเล่น และหาทางพัฒนาฝีมือนักเทนนิสอเมริกัน

เสาร์แรกของเดือนสิงหาคม ปี 1900 ทีมเทนนิสอังกฤษ (Arthur Gore, Ernest Black, และ Herbert Roper Barrett) ก็เดินทางมากับเรือเอส.เอ.แคมปาเนีย ถึงกรุงนิวยอร์ก เพื่อแข่งขันกับทีมอเมริกัน ( Holcombe Ward, Malcolm Whitman, และ Dwight Davis) ในสัปดาห์ และก่อนหน้าที่จะทำการแข่งขัน ทีมเทนนิสอังกฤษได้ไปชมน้ำตกไนแองการา (Niagara Fall) ที่มีชื่อเสียงของอเมริกาด้วย ทำให้ฝึกซ้อมได้ไม่เท่าที่ควร

การแข่งขันทั้งหมดมี 5 แมตช์ เป็นการแข่งขันประเภทชายเดี่ยว 4 แมตช์ ระหว่างมือ 1 กับมือ 2 ของทั้งสองฝ่าย วันต่อมาจึงเป็นการแข่งขันประเภทคู่และวันสุดท้ายของการแข่งขันจะเป็นการเล่นประเภทเดี่ยวสลับมือ ทุกแมตช์แข่งขันระบบ 3 ใน 5 เซ็ต ในระหว่างการแข่งขัน นักเทนนิสอังกฤษพบว่าคอร์ทหญ้าที่ใช้แข่ง หญ้ายาวและนุ่มกว่าที่ประเทศอังกฤษ และที่สำคัญกว่านั้นคือทีมอเมริกันแข่งแกร่งกว่าที่คาดไว้ ผลการแข่งขันปรากฏว่านักเทนนิสอเมริกันเป็นฝ่ายชนะอย่างงดงามทุกแมตช์ใน 2 วันแรกของการแข่งขัน (Whitman d. Gore, Davis d. Black, และ Ward + Davis d. Black + Barrett) ชนะไปอย่างเด็ดขาด 3-0 การแข่งขันในวันที่สามจึงไม่จำเป็น

ปี1901 ไม่มีการแข่งขัน

ปี1902 ได้จัดการแข่งขันขึ้นที่ Crescent Athletic Club ใน Brooklyn รัฐนิวยอร์ค อเมริกันเป็นผู้ชนะอีกครั้งอย่างหวุดหวิด 3-2

ปี 1903 ยังคงมีแค่ประเทศอเมริกาและอังกฤษที่เข้าร่วมการแข่งขัน ซึ่งกลับมาจัดที่ Longwood ในบอสตัน และอังกฤษเป็นผู้ได้ครองถ้วยด้วยชัยชนะ 4-1

หลังจากนั้น สหรัฐอเมริกากับอังกฤษก็ได้ถูกขอร้องให้เปิดกว้างเป็นการแข่งขันนานาชาติ ซึ่งก็ได้รับการตกลงจากประเทศทั้งสอง กฎการแข่งขันจึงถูกกำหนดขึ้น โดยชาติที่ครองตำแหน่งชนะเลิศได้อภิสิทธิ์ยืนรออยู่ในรอบชิงชนะเลิศ ส่วนชาติอื่น ๆ ต้องแข่งขันกันเองก่อนเพื่อแย่งความเป็นผู้ท้าชิงโดยใช้ระบบการแข่งขันเดิมคือ 5 แมตช์ จากเดี่ยวมือ 1, เดี่ยวมือ 2, ประเภทคู่ และปิดท้ายด้ายเดี่ยวสลับมือ แต่ละครั้งที่พบกัน ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งจะต้องเดินทางไปแข่งขันกับอีกฝ่ายหนึ่ง ซึ่งถือว่าเป็นประเทศเจ้าภาพ ส่วนผู้ครองตำแหน่งชนะเลิศ จะเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันป้องกันตำแหน่งของตนเองทุกครั้ง

ปี 1904 เป็นปีแรกของการแข่งขันเทนนิสนานาชาติชิงชนะเลิศประเภททีม เบลเยี่ยมชนะฝรั่งเศส 3-2 เป็นผู้ท้าชิงอังกฤษ และพ่ายอังกฤษไป 5-0 ในการแข่งขันที่วิมเบิลดัน

ปี 1907 ออสเตรเลียเป็นชาติแรกจากตะวันออก (ในเวลานั้นใช้ชื่อว่า Australasia) ที่เข้าไปท้าชิงกับอังกฤษ หลังจากพิชิตสหรัฐอเมริกามาอย่างหวุดหวิด แต่ก็แพ้อังกฤษที่วิมเบิลดันไป 3-2

ปี 1923 มี 17 ประเทศเข้าร่วมการแข่งขัน จึงต้องแบ่งการแข่งขันออกเป็น 2 โซน คือโซนยุโรปและโซนอเมริกา ปี 1955 ได้เพิ่มโซนตะวันออก (ได้แก่ประเทศในทวีปเอเชีย รวมทั้งออสเตรเลียและนิวซีแลนด์) ต่อมาในปี 1966 โซนยุโรปได้ถูกแบ่งออกเป็น โซนยุโรป เอ. และโซนยุโรป บี . และปี 1967โซนอเมริกาก็ต้องถูกแยกเป็นโซนอเมริกาเหนือและโซนอเมริกาใต้

ปี 1973 นักเทนนิสอาชีพสามารถร่วมทีมเข้าแข่งขันรายการเกียรติยศนี้ได้ และในปีนั้นทีมออสเตรเลีย ซึ่งประกอบไปด้วยนักเทนนิสอาชีพทั้งทีม (Rod Lever, Ken Rosewall, John Newcombe, Mal Anderson) ชนะทีมอเมริกัน 5-0 ได้ตำแหน่งชนะเลิศ

ปี 1972 สหพันธ์เทนนิสนานาชาติได้ใช้ระบบการแข่งขันใหม่ โดยผู้ครองตำแหน่งซึ่งเดิมได้สิทธิ์ยืนรอในรอบชิงชนะเลิศนั้น ต้องลงแข่งขันตั้งแต่รอบแรก ๆ เช่นทีมอื่น ๆ เพราะกว่าที่ผู้ท้าชิงจะเข้าถึงรอบชิงถ้วยได้นั้น ต้องผ่านการแข่งขันไม่ต่ำกว่า 4 ครั้ง และต้องเดินทางแข่งขันเกือบตลอดปี จำนวนประเทศที่เข้าร่วมการแข่งขันมีมากกว่า 50 ประเทศ ผลการแข่งขัน ทีมอเมริกันป้องกันตำแหน่งได้ โดยชนะทีมโรมาเนียเจ้าบ้านด้วยสกอร์ 3-2

ปี 1981 ระบบการแข่งขันได้ถูกเปลี่ยนแปลงอีกครั้ง ด้วยการให้สิทธิ์ทีมที่สามารถเข้าชิงถ้วยได้เพียง 16 ทีมเท่านั้นและเรียกว่ากลุ่ม 16 ทีมนี้ว่า "เวิลด์กรุ๊ป (World Group)"  โดยพิจารณาจากทีมที่ได้เข้ารอบ 16 ทีมสุดท้ายของการแข่งขันปี 1980 ส่วนทีมที่เหลือจะต้องแข่งขันภายในโซนตัวเองก่อนคือ โซนตะวันออก (เอเชีย, ออสเตรเลีย, นิวซีแลนด์) , โซนอเมริกา (โซนอเมริกาเหนือและโซนอเมริกาใต้), โซนยุโรป เอ. และโซนยุโรป บี. รวม 4 โซน ผู้ชนะเลิศภายในแต่ละโซนรวม 4 ทีม จะได้เข้าแทนที่ทีมที่แพ้ในการแข่งขันระหว่างทีมตกรอบแรกเวิลด์กรุ๊ป 4 ทีม ในการแข่งขันปีถัดไป และในปีเดียวกันนี้ ก็มีการให้เงินรางวัลในการแข่งขัน ซึ่งบริษัทนิปปอนอีเล็คทริค (NECี) แห่งญี่ปุ่นได้ยื่นมือเข้ามาเป็นผู้สนับสนุนเงินรางวัลในการแข่งขันทั้งหมดกว่า 1 ล้านเหรียญสหรัฐ ผลการแข่งขันในรอบชิงของ World Group ซึ่งแข่งกันที่รัฐ Cincinati ทีมอเมริกันเอาชนะทีมอาร์เจนตินา 3-1

ปี 1988 ได้มีการจำกัดจำนวนทีมในแต่ละโซน ประมาณ 5-7 ประเทศตามความเหมาะสม และทีมอื่น ๆ ในแต่ละโซนจะต้องแข่งขันในกรุ๊ป 2 ของโซนก่อน ทีมชนะเลิศในกรุ๊ป 2 จึงจะมีสิทธิ์เลื่อนฐานะขึ้นอยู่ในกรุ๊ป 1 ของปีต่อไป ส่วนทีมที่ตกรอบแรกในกรุ๊ป 1 ก็จะตกไปอยู่ในกรุ๊ป 2 เช่นกัน ทั้งนี้เพื่อลดจำนวนรอบและประหยัดงบประมาณในการจัดการแข่งขัน

ปี 1989 นำระบบไทเบรกมาใช้ในการแข่งขันเดวิสคัพ ยกเว้นในเซ็ตสุดท้าย ในปีเดียวกันนี้ ได้กำหนดให้ 2 ทีมที่เข้ารอบสุดท้ายในการแข่งขันกรุ๊ป 1 ของทุกโซนรวม 8 ทีม ประกบคู่แข่งขันกับทีมที่ตกรอบแรกจากเวิลด์กรุ๊ป 8 ทีม เพื่อแย่งชิงกันเข้าสู่เวิลด์กรุ๊ปในการแข่งขันปีต่อไป

สมาคมเทนนิสอาชีพ (ATP) ได้ให้ความสำคัญกับเดวิสคัพ ด้วยการจัดปฏิทินการแข่งขันเทนนิสอาชีพไม่ให้ตรงกับการแข่งเดวิสคัพ ซึ่งมีกำหนดแน่นอนในแต่ละปี ตั้งแต่รอบแรกจนถึงรอบชิง ทั้งนี้เพื่อเปิดโอกาสให้นักเทนนิสอาชีพทุกคนเข้าร่วมทีมเดวิสคัพ

ปัจจุบันการแข่งเดวิสคัพ ถือเป็นการแข่งขันเทนนิสระหว่างชาติชิงแชมป์โลกอย่างแท้จริง ทีมที่ครองตำแหน่งชนะเลิศ คือเกียรติของประเทศที่มีทีมเทนนิสที่ดีที่สุดในโลก การแข่งขันที่ต้องใช้ผู้เล่นอย่างน้อย 2 คน และอย่างมากไม่เกิน 4 คน ประกอบด้วยประเภทเดี่ยว 2 คู่ในวันแรก ประเภทคู่ 1 คู่ในวันที่สอง และประเภทเดี่ยวสลับมือในวันสุดท้าย แต่ละครั้งต้องพร้อมที่จะเผชิญกับทุกสภาพสนาม ต้องแข่งกับฝ่ายตรงข้ามในถิ่นของคู่ต่อสู้ (Home-Court Advantage) และต้องเล่นกันถึง 3 ใน 5 เซ็ต ดังนั้นการได้ร่วมทีมเดวิสคัพจึงเป็นตัวแทนของชาติอันมีเกียรติ เพื่อรับการพิสูจน์ว่ามาตรฐานการเทนนิสของประเทศของตนเป็นอย่างไร
 ถ้วยเดวิส (Davis Cup)
ถูกสร้างด้วยเงินส่วนตัวกว่า 1,000 เหรียญสหรัฐของ Dwight Filley Davis (ซึ่งในปัจจุบันมีราคามากกว่า $200,000 US.) เป็นถ้วยสูงกว่า 1 ฟุต มี 2 ส่วนคือส่วนบนเป็นถ้วยเงินเคลือบทองคำไว้ภายใน ออกแบบโดย Rowland Rhodes และบริษัท Shreve, Crump & Low เป็นผู้สร้าง ส่วนฐานเป็นไม้ ใช้เป็นที่สลักชื่อผู้เล่นของทั้ง 2 ทีมที่เล่นในรอบชิงชนะเลิศ (เดิมชื่อของผู้เล่นจะถูกสลักลงบนตัวถ้วย ต่อมาใช้พื้นที่ส่วนถาด) ปัจจุบันชื่อจะถูกสลักลงบนแผ่นเงิน และนำไปติดกับส่วนฐานที่สร้างเพิ่มขึ้นมาเพื่อให้พอกับการจารึกรายชื่อ ถือว่าเป็นถ้วยรางวัลที่สวยงามและทรงคุณค่ามากที่สุดใบหนึ่ง


   โครงสร้างของการแข่งขัน Davis Cup

   World Group            
   Argentina     Czech Rep     Morocco     Spain
   Australia     France     Netherlands     Sweden
   Brazil     Germany     Russia     Switzerland  
   Croatia     Great Britain     Slovak Rep.     USA

     Qualify Round Sep 20-22, 2002
     8 losers of 1st Round 2002
     4 winners Euro / African Zone, Group I
     2 winners American Zone, Group I
     2 winners of Asia / Oceania Group I

        American     Euro / African     Asia / Oceania
    Group I     Bahama     Austria     Lebanon
    แพ้คัดออก;     Canada     Belarus     India
    8 ทีมที่เข้ารอบ     Chile     Belgium     Japan
    สุดท้ายของทุก     Ecuador     Finland     Korea
    โซน มีสิทธิเข้า     Mexico     Greece     Indonesia
    ไปเล่นในรอบ     Venezuela     Israel     New Zealand
    คัดเลือกของ     Italy     Thailand
    World Group;     Portugal     Uzbekistan
    ทีมที่ตกรอบแรก     Romania
    จะลงไปอยู่กรุ๊ป 2     Zimbabwe

        American     Euro / African     Asia / Oceania
    Group II     Colombia     Armenia     China
    แพ้คัดออก;     Cuba     Bulgaria     Hong Kong
    ทีมชนะเลิศของ     Guatemala     Cote D’Ivoire     Chinese Taipei
    แต่ละโซน จะได้     Netherlands     Denmark     Kazakhstan
    ขึ้นไปอยู่กรุ๊ป 1;     Antilles     Egypt     Kuwait
    ทีมที่ตกรอบแรก     Paraguay     Ghana     Malaysia
    ของแต่ละโซน     Peru     Hungary     Pakistan
    ต้องเข้าแข่งขันใน     Trinidad/Tobago     Ireland     Philippines
    กรุ๊ป 3 ในปีถัดไป     Latvia     Uruguay
        Luxembourg
    Moldova
    Norway
    Slovenia
    South Aferica
    Ukraine
    Yugoslavia

        American     Euro / African     Asia / Oceania
    Group III     Costa Rica     Andorra     Iran
    พบกันหมด     Dominican Rep.     Bosnia/Herzegov.     Pacific Oceania
    ในแต่ละโซน;     El Salvador     Botswana     Qatar
    ทีมชนะเลิศของ     Haiti     Cyprus     Saudi Arabia
    แต่ละโซน จะได้     Honduras     Estonia     Singapore
    ขึ้นไปอยู่กรุ๊ป 2;     Jamaica     FYR Macedonia     Syria
    ทีมที่ตกรอบแรก     Panama     Iceland     Tajikistan
    ต้องแข่งขันใน     Puerto Rico     Lithuania     UAE
    กรุ๊ป 4 ในปีถัดไป     Madagascar
    Mauritius
    Monaco
    Namibia
    Poland
    Tunisia
    Turkey
    Zambia

        American     Euro / African     Asia / Oceania
    Group IV     Antigua/Barbuda     Algeria     Bahrain
    พบกันหมด     Barbados     Angola     Bangladesh
    ในแต่ละโซน;     Bermuda     Azerbaijan     Brunei
    ทีมชนะเลิศของ     Bolivia     Benin     Fiji
    แต่ละโซน จะได้     OECS     Burkina Faso     Iraq
    ขึ้นไปอยู่กรุ๊ป 3     St Lucia     Djibouti     Jordan
    ในปีถัดไป     US Virgin Islands     Ethiopia     Oman
        Gabon     Sri Lanka
    Georgia
    Kenya
    Lesotho
    Libya
    Liechtenstein
    Mali
    Malta
    Rwanda
    San Marino
    Senegal
    Sudan
    Togo
    Uganda
 

   โครงสร้างของการแข่งขัน Davis Cup 2003

   World Group            
   Argentina     Croatia     Great Britain     Spain
   Australia     Czech Rep.     Netherlands     Sweden
   Belgium     France     Romania     Switzerland  
   Brazil     Germany     Russia     USA

     Qualify Round
     8 losers of 1st Round
     4 winners Euro / African Zone, Group I
     2 winners American Zone, Group I
     2 winners of Asia / Oceania Group I

        American     Euro / African     Asia / Oceania
    Group I     Bahama     Austria     India
    แพ้คัดออก;     Canada     Belarus     Indonesia
    8 ทีมที่เข้ารอบ     Chile     Finland     Japan
    สุดท้ายของทุก     Ecuador     Israel     Korea Rep.
    โซน มีสิทธิเข้า     Peru     Italy     New Zealand
    ไปเล่นในรอบ     Venezuela     Luxembourg     Pakistan
    คัดเลือกของ     Morocco     Thailand
    World Group;     Norway     Uzbekistan
    ทีมที่ตกรอบแรก     Slovak Rep.
    จะลงไปอยู่กรุ๊ป 2     Zimbabwe

        American     Euro / African     Asia / Oceania
    Group II     Colombia     Andorra     China, P.R.
    แพ้คัดออก;     Cuba     Bulgaria     Chinese Taipei
    ทีมชนะเลิศของ     Dominican Rep.     Cote D’Ivoire     Hong Kong, China
    แต่ละโซน จะได้     Haiti     Denmark     Iran
    ขึ้นไปอยู่กรุ๊ป 1;     Mexico     Egypt     Kazakhstan
    ทีมที่ตกรอบแรก     Netherlands Antilles     Ghana     Lebanon
    ของแต่ละโซน     Paraguay     Greece     Philippines
    ต้องเข้าแข่งขันใน     Uruguay     Ireland     Tajikistan
    กรุ๊ป 3 ในปีถัดไป           Monaco
        Poland
    Portugal
    Slovenia
    South Africa
    Tunisia
    Ukraine
    Yugoslavia

        American     Euro / African     Asia / Oceania
    Group III     Bolivia     Algeria     Bahrain
    พบกันหมด     El Salvador     Angola     Kuwait
    ในแต่ละโซน;     Guatemala     Armenia     Kyrgyzstan
    ทีมชนะเลิศของ     Honduras     Estonia     Malaysia
    แต่ละโซน จะได้     Jamaica     Hungary     Pacific Oceania
    ขึ้นไปอยู่กรุ๊ป 2;     Puerto Rico     Lithuania     Qatar
    ทีมที่ตกรอบแรก     St. Lucia     Madagascar     Syria
    ต้องแข่งขันใน     Trinidad & Tobago     Namibia     UAE
    กรุ๊ป 4 ในปีถัดไป     Azerbaijan
    Bosnia/Herzegovina
    Cyprus
    Georgia
    Latvia
    Macedonia, F.Y.R.
    Moldova
    Turkey

        American     Euro / African     Asia / Oceania
    Group IV     Barbados     Benin     Bangladesh
    พบกันหมด     Bermuda     Botswana     Brunei
    ในแต่ละโซน;     Costa Rica     Burkina Faso     Myanmar
    ทีมชนะเลิศของ     Eastern Caribbean     Djibouti     Oman
    แต่ละโซน จะได้     Panama     Gabon     Saudi Arabia
    ขึ้นไปอยู่กรุ๊ป 3     US Virgin Islands     Mali     Singapore
    ในปีถัดไป           Nigeria     Sri Lanka
        Senegal     Vietnam
    Togo
    Uganda
    Iceland
    Kenya
    Malta
    Mauritius
    Rwanda
    San Marino
    Zambia




 

   โครงสร้างของการแข่งขัน Davis Cup 2004

   World Group            
   Argentina     Canada     Morocco     Spain
   Australia     Croatia     Netherlands     Sweden
   Austria     Czech Republic     Romania     Switzerland  
   Belarus     France     Russia     USA

     Qualify Round
     8 losers of 1st Round
     4 winners Euro / African Zone, Group I
     2 winners American Zone, Group I
     2 winners of Asia / Oceania Group I

        American     Euro / African     Asia / Oceania
    Group I     Brazil     Belgium     Chinese Taipei
    แพ้คัดออก;     Chile     Finland     India
    8 ทีมที่เข้ารอบ     Ecuador     Germany     Indonesia
    สุดท้ายของทุก     Paraguay     Great Britain     Japan
    โซน มีสิทธิเข้า     Peru     Greece     New Zealand
    ไปเล่นในรอบ     Venezuela     Israel     Pakistan
    คัดเลือกของ     Luxembourg     Thailand
    World Group;     Slovak Rep.     Uzbekistan
    ทีมที่ตกรอบแรก     South Africa
    จะลงไปอยู่กรุ๊ป 2     Zimbabwe

        American     Euro / African     Asia / Oceania
    Group II     Bahamas     Algeria     China, P.R.
    แพ้คัดออก;     Cuba     Bulgaria     Hong Kong, China
    ทีมชนะเลิศของ     Dominican Rep.     Denmark     Iran
    แต่ละโซน จะได้     Haiti     Egypt     Korea, Rep.
    ขึ้นไปอยู่กรุ๊ป 1;     Jamaica     Georgia     Kuwait
    ทีมที่ตกรอบแรก     Mexico     Hungary     Lebanon
    ของแต่ละโซน     Puerto Rico     Ireland     Malaysia
    ต้องเข้าแข่งขันใน     Uruguay     Italy     Philippines
    กรุ๊ป 3 ในปีถัดไป           Latvia
        Norway
    Poland
    Portugal
    Serbia&Montenegro
    Slovenia
    Tunisia
    Ukraine




 
ผลการแข่งขัน World Group รอบชิงชนะเลิศ ตั้งแต่ปี 1981 - 2002


          World Group   -  Final Round
    1981     United States3-1  Argentina   (Cincinati)
    1982     United States4-1  France   (Grenoble)
    1983     Australia3-2  Sweden   (Melbourne)
    1984     Sweden4-1  United States    (Goteborg, Sweden)
    1985     Sweden3-2  Germany    (Munich)
    1986     Australia3-2  Sweden    (Melbourne)
    1987     Sweden5-0  India    (Goteborg, Sweden)
    1988     Germany4-1  Sweden    (Goteborg, Sweden)
    1989     Germany3-2  Sweden    (Stuttgart, Germany)
    1990     United States3-2  Australia    (St. Petersburg, Florida)    
    1991     France3-1  United States    (Lyon)
    1992     United States3-1  Switzerland    (Fort Worth, Texas)
    1993     Germany4-1  Australia    (Dusseldorf)
    1994     Sweden4-1  Russia    (Moscow)
    1995     United States3-2  Russia    (Moscow)
    1996     France3-2  Sweden    (Malmo, Sweden)
    1997     Sweden5-0  United States    (Goteborg, Sweden)
    1998     Sweden4-1  Italy    (Milan, Italy)
    1999     Australia3-2  France    (Nice)
    2000     Spain3-1  Australia    (Barcelona, Spain)
    2001     France3-2  Australia
    2002     Russia3-2  France
 

ติดต่อเรา
© 2000-2015 Pyramid Tennis Academy